Sheria Kiganjani

HATIMA YA MTOTO
ALIYEZALIWA NJE YA NDOA
KATIKA KURITHI MALI ZA
BABA YAKE

Imeandaliwa na Sheria Kiganjani.

Watoto wote wana haki sawa, ikiwemo haki mojawapo ni haki ya kurithi
mali za baba yao. Kuna sheria mbambali zinazolinda haki ya mtoto
kama vile Sheria ya Mtoto ya mwaka 2019 ambayo inataka wazazi
wampe haki zote mtoto anazostahiki na pia sheria hiyo inakataza
ubaguzi wa aina yeyote ile kama vile ubaguzi wa warangi, jinsia na dini.
Pia Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania inasema kwamba;
watu wote ni sawa.




Kabla ya 2011 watoto waliozaliwa nje ya ndoa hawakuwa na haki ya kurithi
mali za baba yao, hii iliyonekana katika kesi ya mirathi ya Violeth
Ishengoma Kahangwa na Jovin Mutabuzi dhidi ya Eudokia Kahangwa
ambapo mahakama ilitoa maamuzi kwa kuangalia Sheria ya kimila ya
mwaka 1963 ya kwamba watoto hao walikua hawana haki ya kurithi mali
za baba, bali tu za mama yao. Pia katika kesi ya Amina Taratibu Mbonde
dhidi ya Selemani Ahmed Mtalika, ambayo iliamuliwa kwa kufuata Sheria
ya kiislamu ambayo haimruhusu mtoto wa nje ya ndoa kurithi mali za
baba yake. Kesi zote hizi huthibitisha jinsi gani sheria ya kimila na
kiislamu hazimpi haki mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa katika kurithi mali za
baba yake.

Kutokana na ubaguzi uliopo kwenye Sheria ya kimila na Sheria ya
kiislamu kesi mbalimbali zilianza kuamuliwa kwa kuangalia maslahi ya
mtoto na mafundisho pia ya dini ya kiislamu ambayo Mtume Mohammad
aliyafundisha kutokuwepo na ubaguzi kwa masikini na yatima. Nanukuu
“..na wakati wa mgawanyo wa mirathi wakihudhuria jamaa zenu, na
mayatima basi wapeni kitu katika mali hiyo ya urithi na semeni nao
maneno mazuri”. Sheria ya kiislamu hutoa mgawanyo wa mali kupitia
kitabu kitukufu cha Qur-an, ambapo 1/3 ya mali hugaiwa kwa watu
ambao si warithi, kwa maana hiyo mtoto wa nje ya ndoa atawekwa
kwenye fungu hilo. Katika kesi ya Wilbard Mathew Senga dhidi ya
Mkwega George Mathew na mwingine, kesi ya mwaka 2019: Mahakama
ilisema, “Uharamu hauna nafasi katika dunia ya sasa ambapo binadamu
wote wana haki sawa na ni wathamani”. Maamuzi yaliyotolewa kwenye
kesi hii yamebatilisha maamuzi ya kesi za miaka ya nyuma ambazo
hazikumruhusu mtoto wa nje ya ndoa kurithi na kesi hii imeendelea
kutumika kama marejeo kwenye kesi za mirathi.

Jambo muhimu la kuzingatia katika makala hii ni kwamba, watoto wote
wana haki sawa hivyo basi kila mtoto anapaswa kupata stahiki zake kama
watoto wengine hata kama hamna wosia wowote. Ni rai yangu kwa
wazazi kuandika wosia ili kuweka mambo bayana na kuepusha migogoro
katika familia, vilevile kwa Taasisi za dini ya kiislamu kutoa elimu kwa
waumini wa kiislamu kutokua na ubaguzi kwenye ugawaji wa mali, kitu
ambacho ni kinyume na mafundisho ya Mtume Mohammad.
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